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Dondoo muhimu za hali ya hewa kipindi cha Juni-Agosti (JJA), 2022 

 
Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na hali ya 
hewa inayotarajiwa katika msimu wa Kipupwe katika kipindi cha Juni hadi Agosti (JJA), 
2022; Ushauri na tahadhari kwa wadau wa sekta mbalimbali wanaotumia taarifa za hali ya 
hewa katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa kawaida, kipindi cha miezi ya Juni hadi 
Agosti (JJA), huwa ni kipindi cha baridi na upepo kwa maeneo mengi ya nchi. Kwa 
muhtasari, mwelekeo huo kwa mwaka 2022 pamoja na athari zake unaonesha kuwa:  

  
a) Viwango vya joto  

 Katika kipindi cha JJA, 2022 hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa 
katika maeneo mengi ya nchi. Hata hivyo, hali ya joto kiasi hadi baridi ya 
wastani inatarajiwa katika maeneo ya ukanda wa pwani ya kaskazini pamoja 
na nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

 Vipindi vya baridi zaidi vinatarajiwa kujitokeza mwezi Juni na Julai. 
 

 Vipindi vya baridi kali vinatarajiwa katika maeneo ya miinuko ya nyanda za 
juu kusini magharibi hususan nyakati za usiku na asubuhi. 

 
b) Upepo 

 Katika kipindi cha miezi ya Juni na Agosti, 2022 vipindi vya upepo mkali 
vinatarajiwa kushamiri katika maeneo mengi nchini. Msimu wa Juni hadi 
Agosti 2022 unatarajiwa kuwa na upepo utakaovuma kutoka kusini-mashariki 
na mashariki (Matlai) katika ukanda wa pwani ya bahari ya Hindi na maeneo 
ya nchi kavu hususan mwezi Agosti, 2022. 

 
c) Athari   

 Magonjwa ya mifugo yanayoambatana na baridi kama vile homa ya mapafu 
yanaweza kujitokeza 
 

 Hali ya vumbi inayoambatana na upepo mkali katika baadhi ya maeneo 
inatarajiwa kujitokeza na inaweza kuathiri afya ya binadamu na wanyama 
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1.0 MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha msimu wa Kipupwe (Juni hadi Agosti), 2022, hali ya joto la bahari katika 
ukanda wa tropiki ya kati ya bahari ya Pasifiki inatarajiwa kuwa ya chini ya wastani. Hali ya joto 
la bahari la wastani inatarajiwa katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi (pwani ya Afrika 
Mashariki) na juu kidogo ya wastani katika eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi (Pwani ya 
Indonesia). Vilevile, joto la bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo 
la bahari kusini-mashariki mwa bahari ya Atlantiki (Pwani ya Angola). Kwa ujumla hali hii 
inatarajiwa kusababisha hali ya ukavu katika msimu huu wa Kipupwe. 

 

Kwa upande mwingine, joto la bahari la juu kidogo ya wastani katika eneo kubwa la kusini 
magharibi mwa Bahari ya Hindi (kusini-mashariki mwa Madagascar) na joto la bahari la wastani 
katika eneo la mashariki mwa baharí ya Hindi (magharibi mwa Australia) linatarajiwa. Hali hii 
inatarajiwa kupunguza nguvu ya mgandamizo mkubwa wa hewa (Mascarine), kasi na uwepo wa 
vipindi vya upepo wa kusi na hali ya ubaridi kwenye maeneo mengi nchini hasa yale yaliyopo 
ukanda wa pwani ya kaskazini na nyanda za juu kaskazini-mashariki. 

 

2.0 MATARAJIO YA VIWANGO VYA JOTO KWA MIEZI YA JUNI HADI AGOSTI, 2022 
 

Katika kipindi cha JJA, 2022 hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo 
mengi ya nchi. Hata hivyo, hali ya joto kiasi hadi baridi ya wastani inatarajiwa katika maeneo ya 
ukanda wa pwani ya kaskazini pamoja na nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha, vipindi vya 
baridi zaidi vinatarajiwa kujitokeza katika mwezi wa Juni na Julai.  

 

2.1 Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Mwanza, Mara, Geita, Kagera, Shinyanga na Simiyu): 
Kiwango cha joto la chini kinatarajiwa kuwa cha kawaida hadi juu ya kawaida kati ya nyuzi joto 
14 oC na 20 oC katika maeneo mengi.  

 

2.2 Ukanda wa pwani ya kaskazini (Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, maeneo ya 
kaskazini mwa mkoa wa Morogoro pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba): 

Hali ya joto kiasi hadi baridi ya wastani  inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango hicho 
kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 22 oC na 26 oC kwa maeneo ya mwambao wa pwani na 
visiwani na  18 oC na 22 oC katika maeneo ya nchi kavu. Hata hivyo, maeneno yenye miinuko 
hususan katika mikoa ya Tanga na Morogoro yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini 
ya 18 oC.  

 

2.3 Kanda ya nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara): 

Hali ya joto kiasi hadi baridi ya wastani  inatarajiwa katika maeneo mengi, kiwango hicho 
kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 oC na 18 oC. Hata hivyo, maeneno yenye miinuko  
yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 10 oC.  
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2.4 Kanda ya magharibi (Mikoa ya Tabora, Rukwa, Katavi na Kigoma ): 

 Hali ya baridi ya kawaida hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto 
linatarajiwa kuwa  kati ya nyuzi joto 14 oC na 20 oC.  

 

2.5 Kanda ya kati (Mikoa ya Singida na Dodoma): 

Hali ya baridi ya kawaida hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto 
linatarajiwa kuwa  kati ya nyuzi joto 12 oC na 18 oC. 

 

2.6 Ukanda wa pwani ya kusini  (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Hali ya baridi ya kawaida hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto 
linatarajiwa kuwa  kati ya nyuzi joto 14 oC na 22 oC. 

 

2.7 Kanda ya kusini  (Mkoa wa Ruvuma): 

Hali ya baridi ya kawaida hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto 
linatarajiwa kuwa  kati ya nyuzi joto 6 oC na 14 oC. 

 

2.8 Kanda ya nyanda za juu kusini-magharibi (Mikoa ya Mbeya, Songwe, Iringa, Njombe 
pamoja na maeneo ya kusini ya mkoa wa Morogoro): 

Hali ya baridi ya kawaida hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto 
linatarajiwa kuwa  kati ya nyuzi joto 4 oC na 14 oC. Hata hivyo, katika maeneo ya miinuko kiwango 
hicho kinatarajiwa kuwa chini ya nyuzi joto 4 oC.  

 

  
 

Picha 1: Mwelekeo wa viwango vya joto la chini 
katika msimu wa JJA, 2022 

Picha 2: Wastani wa muda mrefu wa viwango 
vya joto la chini kwa msimu wa Juni hadi Agosti. 

 

 



Page 5 of 5                                    727K –00/2019 

 

3.0 MWENENDO WA UPEPO KWA KIPINDI CHA JUNI HADI AGOSTI (JJA), 2022 

Kwa kawaida msimu wa Kipupwe hutawaliwa na upepo wa Kusi. Hata hivyo, msimu wa Juni 
hadi Agosti 2022 unatarajiwa kuwa na upepo utakaovuma kutoka kusini-mashariki na mashariki 
(Matlai) katika ukanda wa pwani ya bahari ya Hindi na maeneo ya nchi kavu hususan mwezi 
Agosti,2022. Kwa ujumla upepo mkali unatarajiwa kushamiri katika maeneo mengi nchini.  

  

4.0 ATHARI NA USHAURI  

Athari na ushauri kwa wadau wa sekta mbalimbali wanaotumia taarifa za hali ya hewa katika 
utekelezaji wa majukumu yao ni kama ifuatavyo. 

 

4.1 ATHARI: Magonjwa ya mifugo yanayoambatana na baridi kama vile homa ya mapafu 
yanaweza kujitokeza. Vile vile, hali ya vumbi inayoambatana na upepo mkali katika baadhi ya 
maeneo inatarajiwa kujitokeza na inaweza kuathiri afya ya binadamu na wanyama.  

 

4.2 USHAURI: Maji na malisho vitumike kwa uangalifu ili kukabiliana na upungufu unaotarajiwa 
kuendelea.  

Tahadhari za kiafya zichukuliwe kujikinga dhidi ya magonjwa yanayoweza kusababishwa na hali 
ya baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi. Wakulima wahimizwe kulima mazao ya 
mbogamboga na mizizi kama vile viazi kwenye maeneo oevu. 

  
Angalizo 1: Licha ya hali ya ukavu ambayo inatarajiwa kuendelea katika msimu wa JJA 2022, upepo 

unaotarajiwa kuvuma kutoka kusini mashariki na mashariki unaweza kuleta unyevuunyevu kutoka Bahari 

ya Hindi na kusababisha vipindi vya mvua nyepesi katika maeneo machache ya Visiwa vya Unguja na 

Pemba pamoja na pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, Dar es Salaam na Pwani).  

Angalizo 2: Mwelekeo wa hali ya hewa uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi mitatu) 

na hali ya hewa katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa 

muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, 

siku 10 pamoja na mwezi kama unavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Imetolewa: 01 Juni, 2022. 

 

Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 


